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1.0 UTANGULIZI 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi (NEEC) limeanzishwa kwa 

Sheria ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Na. 16 ya mwaka 2004 kama chombo 

cha juu Kitaifa cha kuratibu, kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya  mwaka 2004. Lengo la Sera hii ni kuwawezesha 

Watanzania kushiriki kikamilifu katika kujenga na kumiliki uchumi wa nchi yao. 

Majukumu makuu ya Baraza kwa mujibu wa Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi Na. 16 ya mwaka 2004 ni kukuza na kusaidia shughuli za 

kiuchumi zinazoanzishwa na kuendeshwa na watanzania; kuwapa watanzania fursa 

za kushiriki katika shughuli za kiuchumi; kuainisha vyanzo vya fedha kwa ajili ya 

kutunisha Mfuko wa Taifa wa Uwezeshaji; na kuhimiza watanzania kuweka akiba na 

kuwekeza katika shughuli za kiuchumi. 

1.1 SERA YA TAIFA YA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI, 2004  

Serikali ilitunga Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi mwaka 2004 ili 

kutoa mwongozo wa kuhakikisha kwamba wananchi wanashiriki kikamilifu katika 

sekta mbalimbali za kiuchumi. Kwa maana hiyo, Sera za Kisekta zinatakiwa 

kuhakikisha zinatoa kipaumbele pale inapobidi kwa watanzania ili kuwawezesha 

kushiriki kikamilifu kwenye shughuli mbalimbali za kiuchumi. 

Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ina nguzo tisa ambazo 

zikitekelezwa kwa ukamilifu zitawezesha watanzania kumiliki sehemu kubwa ya 

uchumi wa nchi na lengo kubwa la Sera ni kuwawezesha watanzania kushiriki 

kikamilifu katika kujenga na kumiliki uchumi wa nchi yao. Aidha, Nguzo hizo 

zimeainishwa katika Mchoro Na.1. 

Mchoro Na.1: Nguzo za Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
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1.2 MITAJI 

Mitaji ni miongoni mwa nguzo tisa za Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi 

kiuchumi ya mwaka 2004 inayotoa maelekezo kwa Serikali na wadau wengine 

kuwasaidia na kuwawezeshaji wananchi ili waweze kushiriki katika shughuli 

mbalimbali za kiuchumi. Kupitia nguzo hii, Serikali ilianzisha mifuko n programu za 

uwezeshaji wananchi kiuchumi kwa lengo la kupanua wigo wa utoaji huduma za 

kifedha pamoja na huduma nyingine za uwezeshaji ili kuwafanya wananchi washiriki 

kikamilifu katika kujenga uchumi wa nchi yao.  

Madhumuni mahsusi ya mifuko hii ni pamoja na kutatua changamoto zinazozuia 

wananchi kutoa mchango katika kukuza uchumi wao na wa taifa kwa ujumla. 

Miongoni mwa changamoto hizo ni kuwepo kwa vikwazo vinavyosababisha benki 

kusita kutoa mikopo kama vile gharama kubwa za kuhudumia utoaji wa mikopo, 

ukosefu wa utambulisho rasmi, kutokuwa na taarifa muhimu za waombaji mikopo, 

ukosefu wa dhamana, udhaifu unaowafanya wananchi wasikopesheke, ukosefu wa 

ujuzi wa kuandaa na kusimamia miradi inayokopesheka, ukosefu wa mitaji ya 

kuchangia uanzishaji wa miradi nk.  

Walengwa wakuu wa mifuko ni wananchi wote nchini Tanzania wanaofanya shughuli 

za kiuchumi katika maeneo ya kilimo, mifugo, maliasili na utalii, afya, viwanda na 

biashara, Ujenzi, Maendeleo ya ardhi, mawasiliano na uchukuzi, nishati, na elimu. 

Baraza la Uwezeshaji linaratibu Mifuko ya uwezeshaji kwa njia mbalimbali kama vile 

vikao ambavyo hufanyika mara mbili kwa mwaka, kupokea taarifa, kuichambua, 

kuandaa taarifa ya pamoja, kufanya utafiti, ufuatiliaji na tathmini juu ya mifuko hii na 

kutoa mapendekezo kwa mamlaka husika pamoja na kuitangaza kupitia vyombo 

mbalimbali. 

1.3  MIFUKO INAYORATIBIWA NA BARAZA NA MATOKEO YA UTENDAJI 

Kwa mwaka wa Fedha 2020/2021 Mifuko hii kwa pamoja imefanikiwa kutoa huduma 

za uwezeshaji kwa wananchi wenye thamani ya Shilingi bilioni 903. Aidha, fedha hizi 

zimewanufaisha wananchi 5,932,668 wakiwemo wanawake 3,737,581 (63%) na 

wanaume 2,195,087 (37%). Aidha kupitia uwezeshaji huu, mikopo iliyotolewa kwa 

walemavu ilikuwa ni shilingi bilioni 81.27 na kuwafikia jumla ya walemavu 640,723 

ambao sawa na asilimia 10.8 ya wanufaika wote. 

Mifuko hii ya uwezeshaji kupitia Shilingi bilioni 903 zilizotolewa, umenufaisha sekta 

mbali mbali kama ifuatavyo:-  Sekta ya Afya  imewezeshwa shilingi bilioni 63.21 

(7%), imewezeshwa Shilingi bilioni 108.36 (12%), Sekta ya Kilimo (mazao, ufugaji na 

uvuvi) imewezeshwa shilingi bilioni 279.93 (31%), Sekta ya Utalii imewezeshwa 

shilingi bilioni 90.30 (10%) , Sekta ya Viwanda na Biashara imewezeshwa shilingi 

bilioni 207.69 (23%), Sekta ya nishati imewezeshwa shilingi bilioni 54.18 (6%), Sekta 

ya nyinginezo kama miundombinu, ujenzi nk zimewezeshwa shilingi bilioni 27.09 

(3%).  
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Aidha, mifuko hii imetengeneza jumla ya ajira 7,712,468 ambapo katika ajira hizo, 

ajira kwa wanawake zilikuwa 4,704,605 (61%) na ajira kwa wanaume ni 3,007,863 

(39%).  

Pamoja na kuwa mifuko hii inaendelea kufanya vizuri, lakini tafiti kadhaa zilionesha 

kuwa mifuko hii haifahamiki na walengwa waliokusudiwa hasa wanaoishi katika 

maeneo ya vijijini na wanufaika wake wanajirudia rudia. Hivyo kuna mapendekezo 

kutoka kwa wadau yalitolewa ili kuhakikisha mifuko hii inafahamika, na miongoni 

mwa mapendekezo hayo ni kuandaa maonesho ambayo yatakuwa yanafanyika 

katika kila kanda na kila mwaka. 

2.0 CHIMBUKO NA HISTORIA YA MAONESHO YA MIFUKO NA PROGRAMU 

ZA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

Maonesho ya Mifuko ni utekelezaji wa kikao cha wakuu wa Taasisi za Mifuko 

kilichokaa tarehe 25 Mei, 2015 katika ukumbi wa Mikutano, Ofisi za Tume ya 

Mipango, moja wapo ya  changamoto iliyowasilishwa na Wakuu wa Taasisi  ilikuwa 

ni  kutofahamika kwa Mifuko hii, na pendekezo lililotolewa ili kufanya mifuko hii 

ifahamike ni kuandaa maonesho yatakayohusisha Mifuko yote ya Uwezeshaji, 

Wajasiriamali walionufaika na mifuko pamoja na kuzialika taasisi nyingine za Serikali 

na binafsi zinazofanya kazi sambamba na wajasiriamali.  

Maonesho ya kwanza yalifanyika tarehe 18 - 22 Aprili, 2017 katika Viwanja vya 

Mashujaa Mkoani Dodoma ambapo Mgeni Rasmi alikuwa ni Waziri Mkuu Mh. 

Kassim Majaliwa Majaliwa. Katika siku ya ufunguzi huo, Mhe Waziri Mkuu alitoa 

maagizo kwa Baraza kuendelea kuratibu maonesho kila mwaka Kikanda.Kupitia 

maelekezo haya, Maonesho yaliendelea kufanyika kama ifuatavyo:- 

NA. 
MWAKA TAREHE VIWANJA KANDA MIKOA ILIYOHUSISHWA 

1 2017 18 - 22 Aprili, 

2017 

Mashujaa Dodoma 

(Kanda ya Kati) 

Dodoma, Singida and 

Tabora 

2 2018 19 – 23 Oktoba, 

2018 

Luanda 

Nzovye 

Mbeya 

(Nyanda za Juu) 

Iringa, Mbeya, Njombe, 

Rukwa, Ruvuma and 

Songwe 

3 2019 14 – 20 Oktoba, 

2019 

Bariadi Simiyu 

(Kanda ya 

kuzunguka Ziwa 

Viktoria) 

Geita, Kagera, Mara, 

Mwanza, Simiyu and 

Shinyanga 

4 2021 07 -13 Februari, 

2021 

Sheikh 

Amri 

Abeid 

Arusha 

(Kanda ya 

Kaskazini) 

Arusha, Kilimanjaro, 

Manyara and Tanga 

5 2022 08-14 Mei, 2022 Jamhuri Morogoro 

(Kanda ya 

Mashariki) 

Morogoro, Pwani, Dar es 

Salaam, Lindi na Mtwara 



4 
 

3.0 MAANDALIZI YA MAONESHO YA TANO NA MIFUKO NA PROGRAMU ZA 

UWEZESHAJI 

Katika maonesho haya, kulikuwa na kamati kuu mbili zilizohusika katika maandalizi, 

aidha, kamati ya kwanza ilikuwa ya kitaifa iliyohusisha wawakilishi kutoka katika 

taasisi za mifuko na kamati ya pili iliwa ya Mkoa wa Morogoro iliyohusisha 

wafanyakazi kutoka katika sekta binafsi, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Morogoro na 

Ofisi ya Manispaa ya Morogoro. Aidha, kila kamati ilikuwa na hadidu rejea za kazi 

pamoja na mpango kazi. Kila kamati ilikuwa inafanya vikao vya ufuatiliaji wa 

majukumu wanayopeana na kamati zote mbili (Morogoro na Taifa) zilikuwa 

zikikutana ili kupeana mrejesho juu ya hatua iliyofikiwa katika maandalizi. 

Kamati ya Taifa ilihusisha wawakilishi kutoka Taasisi za mifuko 13 kama 

inavyoonekana katika jedwali hapa chini: 

1. Bi Edista Njau – Benki Kuu ya 

Tanzania (BOT) 

2. Bw. Michael J. Karaghe - Wizara 

ya Maliasili na Utalii 

3. Bi. Atupokile Elia - Ofisi ya Waziri 

Mkuu (Kazi, Ajira na Walemavu) 

4. Dkt. Juma Makaranga - Mfuko wa 

Kuchochea Kilimo Tanzania 

(TACT) 

5. Bw. Brian T. Samwel - Ofisi ya 

Rais (TAMISEMI) 

6. Jane Lyimo – MKURABITA 

7. Bi. Anzanukye Mselela - TASAF 

8. Bw. Ombeni Sereri - Wizara ya 

Utamaduni, Sanaa na Michezo 

9. Bw. Ahmed Salmin - UTT AMIS 

10. Bi. Happy Mwaipopo - Wizara ya 

Uwekezaji, Viwanda na Biashara 

11. Bw. Godfrey Mwatiza - Wizara ya 

Feda na Mipango 

12. Bi. Nyakaho Mahemba - NEEC 

Majukumu ya Kamati zote za Maandalizi yalikuwa kama ifuatavyo: 

i. Kuchagua viongozi kwa kila Kamati; 

ii. Kuandaa mpango kazi wa maandalizi wa Maonesho ulio na mgawanyo wa 

majukumu na muda wa utekelezaji; 

iii. Kupitia rasimu ya bajeti na kutoa maoni; 

iv. Kutafuta pesa kwa ajili ya kufadhili shughuli za maonesho; 

v. Kukaa vikao vya mara kwa mara kutathmini maandalizi ya maonesho na 

kutoa taarifa Baraza la Uwezeshaji; 

vi. Kutoa ushauri kwa Baraza kuhusu namna bora ya kufanikisha maonesho;  

vii. Kutoa taarifa ya orodha ya taasisi ambazo zitakazoombwa mchango 

Baraza la Uwezeshaji ili kuepusha migongano ya maombi ya fedha kwa 

taasisi moja; na 

viii. Kutafuta watoa huduma wa shughuli za maonesho. 
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4.0 MAONESHO YA TANO (5) YA MIFUKO NA PROGRAMU ZA UWEZESHAJI 

Maonesho ya tano (5) ya mifuko yalifanyika katika kanda ya mashariki tarehe 08 -14 

Mei, 2022 katika viwanja vya Jamhuri Mkoani Morogoro. Mikoa iliyohusika katika 

kanda hiyo ni Morogoro, Pwani, Dar es Salaam na Lindi na Mtwara. Maonesho haya 

yalikuwa na madhumuni yafuatayo: -  

i. Kukuza uelewa wa wananchi kuhusu uwepo, majukumu na vigezo 

vinavyotumika katika kutoa huduma za mifuko na program za 

uwezeshaji na hivyo kuwahamasisha wananchi ili waweze kunufaika 

na fursa zilizopo katika mifuko hiyo; 

ii. Kuhamasisha wananchi kujenga utamaduni wa kuweka akiba na 

kuwekeza katika miradi yenye kuleta faida;  

iii. Kuhamasisha kuanzishwa na kuimarishwa kwa vikundi vya kifedha vya 

kijamii kwa ajili ya kujiwekea akiba na kukopeshana ili kupata mitaji ya 

kuwekeza katika miradi ya kiuchumi; 

iv. Kuwaunganisha wajasiriamali na masoko; 

v. Kuwakutanisha wajasiriamali na watoa huduma mbalimbali wa Serikali 

na binafsi watakaosaidia kuongeza thamani na kukuza biashara zao; 

vi. Kutengeneza mtandao wa wajasiriamali na wadau mbalimbali kwa ajili 

ya kubadilishana uzoefu; na  

vii. Kuibua fursa za uwekezaji katika Mikoa ya Kanda 

 

4.1 WASHIRIKI WA MAONESHO  

Maonesho haya yyalihudhuriwa na wadau kutoka makundi mbalimbali kama 

inavyoonekana katika jedwali hapa chini na orodha yake kuambatishwa nyuma ya 

taarifa hii:- 

 

NA KUNDI LA WASHIRIKI IDADI YA TAASISI 

1 Mifuko na Programu za Uwezeshaji 28 

2 Wizara za Serikali Kuu 3 

3 Taasisi za Serikali 19 

4 Vyuo vya Elimu ya Juu 2 

5 Sekta ya Fedha 9 

6 Mikoa 4 

7 Halmashauri 15 

8 Sekta Binafsi 6 

9 Wajasiriamali 243 
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4.1.1 WAJASIRIAMALI  

 

Jumla ya wajasiriamali 243 kutoka katika mikoa minne (4) walifanikiwa kushiriki 

maonesho haya, aidha  wajasiriamali hao walikuwa wakionesha bidhaa 

zinazohususha sekta mbalimbali kama vile  Usindikaji wa Vyakula na kuongeza 

thamani ya mazao (Vileo, mchele, Asali,Mafuta ya alizeti, Viungo), mazao ya kilimo 

cha Mbogamboga, Ufugaji wa samaki na kuku, utengenaziji wa batiki na ushonaji wa 

nguo kwa jinsia zote na rika mbalimbali, Utengezaji wa majiko na mashine 

mbalimbali za uzalishaji mali, ngozi, vifaa vya Ujenzi, Ufumaji wa madhuria, sabuni 

za maji na miche, ushonaji wa vikapu na mabegi  na ususi ya nyungo, uungaji 

vyuma, dawa za asili, taulo za kike, useketaji wa vikoi, blanketi na vitambaa vya 

kutandika katika masofa, Bidhaa za asili (Culture)-African Crafts, Miche ya matunda 

mbalimbali, ubunifu wa mashine za uzalishaji, vifaa tiba vya hospitali,  na pembejeo 

za kilimo. 

 

4.1.2 USHIRIKI WA WAJASIRIAMALI KIMKOA 

 

Katika maonesho hayo, ushiriki wa wajasiriamali kimkoa ulikuwa kama ifuatavyo; 

NA MKOA IDADI YA WAJASIRIAMALI ASILIMIA (%) 

1 Morogoro 164 67 

2 Pwani 17 7 

3 Dar es salaam 48 20 

4 Shinyanga 14 6 

                JUMLA 243 100 

 

4.1.3 USHIRIKI WA WAJASIRIAMALI KISEKTA  

 

Kati ya wajasiriamali 243 walioshiriki kuonesha bidhaa zao kisekta, idadi kubwa ya 

wajasiriamali walishiriki kuonesha bidhaa zilizozalishwa/kutengeezwa kutoka sekta 

ya Usindikaji wa Vyakula na kuongeza thamani ya mazao (Vileo, mchele, Asali, 

Mafuta ya alizeti, Viungo), utengenaziji wa batiki na ushonaji wa nguo wa jinsia zote 

na rika mbalimbali na bidhaa za asili/utamaduni. Aidha, idadi ndogo ya wajasiriamali 

walitoka katika sekta ya utengenezaji wa vifaa vya ujenzi, vifaa tiba na uungaji wa 

vyuma kama mchanganuo unavyojuonesha katika jedwali hapa chini: - 

NA SHUGHULI ZA WAJASIRIAMALI WALIOSHIRIKI IDADI YA 

WAJASIRIAMALI 

1 Usindikaji wa Vyakula na kuongeza thamani ya mazao 
(Vileo, mchele, Asali, Mafuta ya alizeti, Viungo) 

37 

2 kilimo cha Mbogamboga 19 

3 Ufugaji wa samaki na Kuku 6 

4 Utengenaziji wa batiki na ushonaji wa nguo wa jinsia 
zote na rika mbalimbali 

30 
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5 Utengezaji wa majiko na mashine mbalimbali za 
uzalishaji mali 

5 

6 Bidhaa za ngozi 15 

7 Vifaa vya Ujenzi 2 

8 Ufumaji wa madhuria 8 

9 Sabuni za maji na miche 14 

10 Ushonaji wa vikapu na mabegi na ususi ya nyungo 10 

11 Uungaji vyuma 3 

12 dawa za asili 19 

13 Taulo za kike 8 

14 Useketaji wa vikoi, blanketi 14 

15 Bidhaa za asili (Culture)-African Crafts 21 

16 Uuzaji wa Miche 4 

17 Ubunifu wa mashine mbalimbali 13 

18 Vifaa tiba 2 

19 Pembejeo za Kilimo 13 

 
Jumla 243 

 

5.0  MATUKIO YALIYOJIRI KATIKA KIPINDI CHA MAONESHO 

Kulikuwa na matukio mbalimbali katika katika kipindi cha maonesho kama 

ifuatavyo: - 

i. Hafla ya ufuanguaji wa Maonesho 

ii. Matembezi ya wageni katika kipindi cha katikati cha maonesho 

iii. Elimu ya madarasa kwa wajasiriamali 

iv. Hafla ya utoaji wa tuzo, mikopo & ruzuku na ufungwaji wa maonesho 

5.1 HAFLA YA UFUANGUAJI WA MAONESHO 

Maonesho yalifunguliwa rasmi tarehe 09 Mei, 2022 saa 04:00 asubuhi na Waziri wa 

uwekezaji, Viwanda na Biashara aliyewakilishwa na Mkuu wa mkoa wa Morogoro, 

Mhe. Martine Shigela, aidha wageni wengine waliohudhuria katika hafla hii ni pamoja 

na Mdhamini Mkuu wa Maonesho aambaye ni Mkuu wa Taasisi ya Mfuko wa 

Kuchochea Kilimo Tanzania (TACT), Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa wa 

Morogoro, Mstahiki Meya wa Manispaa ya Morogoro, Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa 

wa Morogoro, Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi, Mkuu wa Wilaya ya Morogoro pamoja na Wakuu wa Taasisi mbalimbali 

kutoka katika sekta binafsi na za Serikali. Maelezo/maudhui ya hotuba za viongozi 

katika siku hiyo yalikuwa kama ifuatavyo: - 
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5.1.1 KATIBU MTENDAJI – NEEC 

5.1.1.1 Alizungumzia historia na chimbuko la maonesho kwa kusema 

Maonesho ya kwanza yalifanyika mwaka 2017 (Dodoma); ya pili 

mwaka 2018 (Mbeya), ya tatu yalifanyika mwaka 2018 (Simiyu) 

na ya nne yalifanyika mwaka 2021 (Arusha); 

5.1.1.2 Madhumuni ya maonesho ni kuonesha jitihada ambazo Serikali 

imeanzisha kutatua changamoto ya mtaji kwa wananchi; 

5.1.1.3 Mafanikio yaliyopatikana kupitia utendaji wa Mifuko toka 

ianzishwe ni utolewaji wa mikopo yenye thamani ya shilingi 

Trilioni 5.35 kwa wananchi zaidi ya elfu nane na kutengeneza 

ajira zaidi ya milioni 13; na 

5.1.1.4 Alitaja matokeo tarajiwa kwa wananchi na Serikali baada ya 

maonesho haya  ni pamoja na kuongezeka kwa  uelewa wa 

wananchi walio wengi kuhusu uwepo kwa mifuko hiyo na jinsi ya 

kunufaika nayo; kuongezeka kwa utamaduni wa kujiwekea akiba 

na kuwekeza katika miradi ya kiuchumi yenye kuleta faida; 

Kuongezeka kwa urasimishaji wa biashara na ardhi kwa 

wananchi, Kuongezeka kwa mapato katika vyanzo mbalimbali 

vya Serikali Kuu, Kuongezeka  na kuimarika kwa shughuli za 

uchumi katika sekta mbalimbali na pia hamasa kwa wananchi 

kutafuta vigezo vya kukopesheka, ikiwa ni pamoja na kujiunga 

kwenye vikundi vya kiuchumi kama SACCOS, VICOBA, n.k  

5.1.2 MDHAMINI MKUU WA MAONESHO 

Mdhamuni Mkuu alitoa maelezo kama ifuatavyo: - 

5.1.2.1 Mfuko wa TACT unahudumia kundi kubwa la wakulima ambao 

hawakopesheki katika taasisi mbalimbali za fedha; 

5.1.2.2 Mfuko unatoa mikopo ya kuanzia $200,000(TZS MILIONI 500) 

wa kundi moja la wakulima; 

5.1.2.3 Ameishauri Serikali kutunga Sera ya LAND FOR EQUITY 

ambayo ndio changamoto kubwa ya wakulima wadogo 

wanapotaka kufanya kazi ya kilimo kwa kushirikiana na 

wawekezaji hasa wanaotoka nje ya nchi; na 

5.1.2.4 Mfuko wa TACT Unafanya kazi moja kwa moja na mkulima 

mkubwa mwenye mkataba wa masoko, hivyo, mkulima huyu 

anawezeshwa ili aweze kuwasaidia wakulima wakulima wadogo. 
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5.1.3 MHE. MKUU WA WILAYA YA MOROGORO 

Aliishauri Serikali kuhakikisha kuwa, inatumia mapato ya ndani ya Halmashauri 

(asilimia kumi) kuwekeza katika Mfuko wa TACT ili kuwasaidia wakulima wadogo, Hii 

ni baada ya kuonekana kuwa, mikopo inayotolewa kupitia mapato haya hairejeshwi 

na haina matokeo chanya baada ya wananchi kuwezeshwa 

5.1.4 MHESHIMIWA MGENI RASMI  

Hotuba ya Mgeni Rasmi ilikuwa na maelekezo yafuatayo: - 

5.1.4.1 Alitoa maelekezo kwa Wakuu wa Wilaya wa Mkoa wa Morogoro, 

Wakurugenzi wa Halmashauri za Mkoa wa Morogoro na 

watendaji waliochini yao watenge muda kuhudhuria maonesho; 

5.1.4.2 Aliwaasa wanananchi wa Mkoa wa morogoro na Mikoa ya 

Kanda kuhakikisha kuwa, wanahudhuria maonesho haya ili 

kujua fursa na kuzichangamkia fursa; 

5.1.4.3 Aliigiza mifuko na Programu za uwezeshaji kujikita katika utoaji 

wa elimu kwa wananchi kabla ya kutoa mikopo; 

5.1.4.4 Aliagiza Mifuko ifikishe huduma kwa wakulima wadogo ambao 

ndio kundi kubwa katika nchi ya Tanzania; 

5.1.4.5 Aliaagiza Taasisi ya NSSF ifikishie huduma zao kwa wakulima 

wadogo wadogo kama inavyofanya katika sekta nyingine; 

5.1.4.6 Aliiagiza Mifuko iendelee kufungua matawi katika sehemu za nje 

ya mji ambapo ndiko kundi kubwa la walengwa liliko; na 

5.1.4.7 Baraza kufuatilia utungwaji wa Sera ya ‘Land for equity’ 

itakayowasaidia wakulima wadogo kwa kuwaunganisha na 

wawekezaji. 

 

5.2 MATEMBEZI YA WAGENI KATIKA KIPINDI CHA SIKU ZA KATIKATI 

KATIKA WIKI YA MAONESHO 

Maonesho haya yalihudhuriwa na wageni mbalimbali katika siku za katikati waliokuja 

kujionea fursa mbalimbali zinazotolewa na Mifuko ya Uwezeshaji ili waweze 

kuzifikisha kwa wadau wao, aidha wageni hawa walitoa pangiwa ratiba na 

kuwekewa utaratibu wa kutembelea washiriki wa maonesho, wageni walitembelea 

maonesho haya katika siku za katikati walikuwa ni: - 
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5.2.1 Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Mhe. Zainab R. Telack; 

5.2.2 Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala Bora; 

5.2.3 Kamati ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi Mkoa wa Morogoro; 

5.2.4 Waheshimiwa Madiwani wa Manispaa ya Morogoro; 

5.2.5 Wakurugenzi wa Halmashauri toka Mkoa wa Morogoro; 

5.2.6 Mkuu wa Wilaya ya Gairo; 

5.2.7 Mkuu wa Wilaya ya Morogo Mjini;  

5.2.8 Mkuu wa Wilaya ya Ulanga; na 

5.2.9 Mkuu wa Wilaya ya Malinyi. 

 

5.3   VIPINDI VYA UTOAJI WA ELIMU KWA WAJASIRIAMALI 

Baraza kwa kutambua umuhimu wa kazi za wajasiriamali iliamua kutenga sehemu 

maalum ya darasa lililokuwa likitoa mafunzo ya nadharia na vitendo kwa 

wajasiriamali. Mafunzo hayo yamesaidia wajasiriamali kujitambua na kupanua 

uelewa wao katika masuala muhimu katika kukuza na kurasimisha biashara zao.  

 

Jumla ya Wajasiriamali 283 na waratibu wa madawati ya uwezeshaji 38 walinufaika 

na mafunzo hayo kupitia mada 15 zilizowasilishwa. Mada zilizowasilishwa na 

wawasilishaji wake ni kama inavyoonekana katika Jedwali hapa chini 

NA 
MADA MWASILISHAJI 

1 Dhana ya Ujasiriamali (Sifa ya Mjasiriamali na Elimu ya 

Kujitambua) 

SIDO MOROGORO 

2 Viwango na Ubora wa bidhaa TBS 

3 Ujasiriamali na Masoko TACT 

4 Usajiliwajina la biashara na faidazake BRELA 

5 Umuhimu wa Kujiunga katika Vikundi vya Kifedha VICOBA FETA 

6 Fursa za Mifuko na Programu za Uwezeshaji NEEC 

7 Fursa za Bima katika Vikundi na Mikopo SANLAM General 

Insurance/CMSA 

8 Fursa za Mpango wa Kuendeleza Viwanda Vidogo na 

Vya Kati (SANV Viwanda Scheme) 

SIDO MOROGORO 

9 Fursa za Bima ya mazao na vikundi NIC Tanzania 

Ltd/CMSA 

10 Aina za leseni za Biashara na Faida zake AfisaBiashara-Morogoro 

11 Namna ya Kutengeneza Batiki Moro Batiki 
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12 Fursa za Uwekezaji UTT AMIS 

13 Usindikaji wa Vyakula SIDO Morogoro 

14 Urasimishaji wa Ardhi na Biashara MKURABITA 

15 Uratibu wa uanzishwaji na Uendelezaji wa Vituo vya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

NEEC 

 

5.4  HAFLA YA UTOAJI WA TUZO NA UFUNGWAJI WA MAONESHO 

Maonesho haya yalihusisha utoaji wa tuzo kwa lengo la kutoa pongezi kwa juhudi 

zilizofanywa washiriki ili kuongeza hamasa na ushindani na kuwapa moyo ili 

waendelee kutoa huduma kwa wananchi. Kamati maalum isiyofungamana upande 

wowote iliundwa maalum ili kuifanya kazi hii,  

Kulikuwa na makundi sita yaliyoshindanishwa na kila kundi lilitoa mshindi wa wa 

kwanza hadi wakwanza hadi watatu. Aidha, kila mshindi alipewa ngao na cheti cha 

ushindi. Washindi kwa kila kundi waliokabidhiwa tuzo zao na Mheshimiwa Mgeni 

Rasmi walikuwa kama ifuatavyo: -  

5.4.1 KUNDI LA SEKTA YA FEDHA 

Mshindi wa Tatu: CMSA 

Mshindi wa Pili: Vision Fund Tanzania 

Mshindi wa Kwanza: Benki ya Equity 

 

5.4.2 KUNDI LA HALMASHAURI 

 

Mshindi wa Tatu: Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro 

Mshindi wa Pili: Manispaa ya Morogoro 

Mshindi wa Kwanza: Jiji la Dar Es Salaam 

 

5.4.3 KUNDI LA TAASISI ZA KISERIKALI 

 

Mshindi wa Tatu: NSSF 

Mshindi wa Pili: Brela  

Mshindi wa kwanza: Shirika la Posta Tanzania 

 

5.4.4 KUNDI LA MIFUKO NA PROGRAM ZA UWEZESHAJI 

 

Mshindi wa Tatu: TASAF 

Mshindi wa Pili: BOT 

Mshindi wa kwanza: PASS Trust 
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5.4.5 KUNDI LA WAJASIRIAMALI 

 

Mshindi wa Tatu: Mrutu 

Mshindi wa Pili: Kongano la Usindikaji wa Vyakula Mkoani Morogoro 

Mshindi wa kwanza: Umoja wa Wajasiriamali wa mkoa wa Shinyanga 

 

5.4.6 VYUO VYA ELIMU YA JUU 

 

Mshindi wa Pili: Chuo vha Ardhi-Morogoro (ARIMO) 

Mshindi wa kwanza: Chuo cha Sokoine Cha Kilimo (SUA) 

 

5.4.7 WADHAMINI  

 

Mshindi wa Tatu: e-GA 

Mshindi wa Pili: TTCL 

Mshindi wa kwanza: Mfuko wa Kuchochea Kilimo Tanzania (TACT) 

 

5.5 HAFLA YA KILELE CHA MAONESHO 

Maonesho yalifungwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

aliyewakilishwa na Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Mhe. Ashatu Kijaji, 

Aidha, kabla Mgeni Rasmi hajachukua nafasi yake, viongozi mbalimbali walipata 

nafasi ya kutoa hotuba zao kama ifuatavyo; - 

5.5.1 MAELEZO YA HOTUBA YA KATIBU MTENDAJI WA BARAZA LA 

TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

Katibu Mtendaji alizungumzia mafanikio ya utendaji wa Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji pamoja na kuainisha changamoto ambazo Baraza inakumbana nazo 

kiutendaji, maelezo ya hotuba yake yalikuwa kama ifuatavyo: - 

5.5.1.1 Mifuko ya uwezeshaji hadi Desemba, 2021 imefanikiwa 

kutoa mikopo na dhamana zenye thamani ya shilingi 

Trilioni 5.38 kwa wajasiriamali 8,829,595 wakiwemo 

wanawake 4,596,602 na wanaume 4,232,993;  

5.5.1.2 TASAF imefanya uhawilishaji wa ruzuku yenye thamani 

ya shilingi 1,196,268,601,843 kwa kaya maskini na 

kuwanufaisha wananchi 4,843,329 wakiwemo wanaume 

2,146,867 na wanawake 2,696,462; 

5.5.1.3 Mpango wa Kuendeleza Viwanda Vidogo na vya Kati 

(SANVN Viwanda Scheme) umetoa yenye jumla ya 

thamani ya Shilingi 1,746,557,651 kwa miradi 32 katika 

mikoa 8.  
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5.5.1.4 Hadi kufikia Machi, 2022 jumla ya majukwaa ya 

Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi 991 yakiwemo 

majukwaa 23 katika ngazi ya mkoa, 144 katika ngazi ya 

Halmashauri za wilaya, 302 katika ngazi ya kata na 

majukwaa 522 katika ngazi ya kijiji yameanzishwa; 

5.5.1.5 Kuanzishwa kwa vituo vya uwezeshaji kama 

ilivyoelekezwa katika Ilani ya CCM kwa ajili ya Uchaguzi 

wa mwaka 2020 Ibara ya 26 (K). Nia ya Serikali ni 

kuhakikisha huduma za kuwawezesha wananchi kiuchumi 

zinapelekwa karibu na wananchi. Huduma hizi ni pamoja 

na: mikopo, mafunzo, urasimishaji wa biashara, ujuzi wa 

wafanyabiashara, uongezaji thamani ya mazao, elimu ya 

kodi na upatikanaji wa masoko. Hadi Desemba, 2021 

jumla ya vituo vya uwezeshaji 17 vimeanzishwa katika 

mikoa 6 ya Shinyanga (Kahama), Geita, Singida, Rukwa 

(Sumbawanga), Kigoma (Vituo 6) na Dodoma (Vituo 7); 

5.5.1.6 Changamoto zilizowasilishwa na katibu Mtendaji kwa 

upande wa Mifuko ya uwezeshaji ni kama ifuatavyo: -  

5.5.1.6.1 Kiwango kidogo cha upatikanaji wa huduma za 

fedha katika maeneo ya pembezoni na vijijini. 

Hali hii inakwamisha wafanyabiashara 

waliowekeza maeneo ya pembezoni na vijijini 

kushindwa kupanua biashara na wananchi 

kushindwa kushiriki kikamilifu katika shughuli za 

kiuchumi.  

5.5.1.6.2 Ukosefu wa mitaji kwa wananchi wanaohitaji 

kuanzisha au kukuza biashara kutokana na 

ukosefu wa dhamana.  

5.5.1.6.3 Gharama kubwa ya upatikanaji wa huduma za 

fedha kutokana na riba kubwa na kufanya 

gharama kubwa za upatikanaji wa mikopo.  

5.5.1.6.4 Kutorejeshwa kwa mikopo hasa inayotolewa na 

Mfuko wa Kuwawezesha Wanawake, Vijana na 

Watu Wenye Ulemavu kupitia asilimia 10 za 

mapato ya ndani ya Halmashauri.  
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5.5.1.6.5 Ukosefu wa dhamana kwa wananchi wakiwemo 

wajasiriamali wadogo na wa kati kutokana na 

eneo kubwa la ardhi nchini kutopimwa au 

kurasimishwa. Ardhi ni chombo cha uwezeshaji 

kwa kutumika kama dhamana ya mikopo.  

5.5.1.6.6 Uwepo wa kaya maskini zisizo na sifa za 

umaskini kuingizwa katika Mpango wa 

Kunusuru Kaya Maskini kupitia Mfuko wa 

TASAF kwa sababu ya baadhi ya wanajamii 

kutokuwa wawazi na kusema ukweli kwenye 

mikutano mikuu maalum iliyopitisha majina ya 

kaya maskini.  

 

5.5.2 MAELEKEZO YA HOTUBA YA MGENI RASMI 

5.5.2.1 Mikoa yote pamoja na Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi ijenge vituo vya uwezeshaji ili 

kusongeza huduma kwa wananchi kama ilivyoelekezwa 

kwenye Ilani ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2020; 

5.5.2.2 Taasisi za Serikali pamoja na za sekta binafsi 

zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji, benki 

na taasisi za fedha ziwasilishe taarifa za wakopaji katika 

Taasisi za Kuchakata Taarifa za Mikopo (Credit 

Reference Bureau) ili kuhakiki taarifa za wakopaji kwa 

lengo la kuwa na takwimu sahihi za wakopaji na 

kumbukumbu zao za urejeshaji; 

5.5.2.3 Ofisi ya Rais - TAMISEMI itengeneze mfumo wa 

kielektroniki ambao utawezesha kuhakiki taarifa za 

madeni ya wanufaika ili kuondoa sintofahamu 

inayojitokeza mara kwa mara. Pia nawaagiza Wakuu wa 

Mikoa kuhakiki taarifa za madeni ya vikundi vya 

wanawake, vijana na watu wenye ulemavu ili kuwezesha 

mikopo hii itolewe kwa walengwa waliokusudiwa pamoja 

na kuimarisha usimamizi wa Mfuko huu; 

5.5.2.4 Mikoa yote itenge na kujenga miundombinu wezeshi kwa 

ajili ya wafanyabiashara wadogo; 
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5.5.2.5 Mawaziri wa Nishati; Habari, Mawasiliano na Teknolojia 

ya Habari; na Ujenzi na Uchukuzi kupitia REA, UCSAF, 

TANROADS na TARURA wapeleke huduma zao hasa 

maeneo ya pembezoni miji ili kuongeza huduma na 

kuchochea shughuli za kiuchumi;  

5.5.2.6 Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

aongeze kasi ya upimaji wa ardhi na urasimishaji wa 

maeneo ikiwemo viwanja na mashamba ili kuwawezesha 

wananchi wakiwemo wajasiriamali wadogo na wa kati 

kutumia ardhi kama chomo cha uwezeshaji kwa lengo la 

kupata hati ambazo zinahitajika kama dhamana. 

5.5.2.7 TASAF na Mikoa yote iimarishea mfumo wa usimamizi ili 

kuhakikisha wanufaika wa TASAF wanafuzu kwa lengo la 

kuweza kujitegemea kwa wale wenye nguvu ya kufanya 

shughuli za kiuchumi na kupunguza mzunguko wa 

umaskini katika kaya na Taifa kwa ujumla; na 

5.5.2.8 Wizara na taasisi za Serikali na sekta binafsi 

zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 

zinazotoa mikopo na dhamana ya mikopo pamoja na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweke na kutekeleza 

mikakati ya uhakika itakayochochea wakopaji kurejesha 

mikopo kwa hiari ili kusaidia ukuaji na uendelevu wa 

mifuko na programu za uwezeshaji. 

5.5.3 UTOAJI WA MIKOPO NA   MIKATABA YA RUZUKU 

Mheshimiwa mgeni rasmi alifanikiwa kukabidhi mikopo yenye thamani ya shilingi 

milioni 970 kwa wajasiriamali 6 na ruzuku zenye thamani ya shilingi milioni 365 kwa 

taasisi 63 zinazojihusisha na utunzaji wa misitu na mazingira. Mikopo hiyo ilitolewa 

kupitia taasisi ya PASS Trust, EFTA Tanzania na SELF Microfinance na ruzuku 

ilitolewa kupitia Mfuko wa Misitu Tanzania.  

Aidha, mikopo hiyo ilijumuisha utoaji wa vifaa vya mbejeo za kilimo ambavyo ni 

Trekta mbili na Combined Harvester 2, 

6.0  TAAARIFA YA UFUATILIAJI NA TATHMINI 

Kamati ya maandalizi ya maonesho ilifanya tathmini ya maonesho kwa kugawa fomu 

kwa washiriki ili kupata mrejesho ambao utaliwezesha Baraza kujifunza na 

kuboresha maonesho kwa miaka ijayo. Changamoto zilizowasilishwa na washiriki 

pamoja na maoni/mapendekezo yao ni kama ifuatavyo: -   
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6.1 CHANGAMOTO ZILIZOBAINISHWA NA WASHIRIKI 

6.1.1 Mahudhuruo hafifu ya wananchi yaliyotokana na mpango mbovu wa 

matangazo; 

6.1.2 Huduma za kijamii zisizoridhisha kama vile huduma za vyoo ndani ya 

uwanja kutototesheleza mahitaji, kutokuwa na huduma ya chakula; 

6.1.3 Viwanja vya maonesho kuwa nje ya mji hivyo kuathiri mahudhurio ya 

wananchi; 

6.1.4 Gharama za ushiriki za maonesho kwa taasisi kuwa juu ukilinganisha 

na maonesho mengine 

6.1.5 Mabanda ya wajasiriamali kuwa nyuma, hivyo wananchi 

wanaotembelea maonesho kutofahamu maeneo walipo; 

6.1.6 Kutokuwa na nafasi, njia au barabara katikati ya mabanda 

kulikopelekea kutokuwa na mawasiliano kati ya mabanda ya taasisi na 

mabanda ya wajasiriamali; 

6.1.7 Kutokuwa na Sare ya ushiriki; 

6.1.8 Wageni rasmi kuishia kutembelea mabanda ya Taasisi hivyo mabanda 

ya wajasiriamali kutotembelewa; 

6.1.9 Kutotolewa mapema kwa ratiba za kila siku hivyo inawawiza vigumu 

washiriki kujiandaa 

6.1.10 Idadi ndogo ya wafanya usafi na kupelekea mazingira ya viwanja kama 

vyoo kuwa machafu; 

6.1.11 Muziki kuwa juu hivyo kufanya usikivu kuwa mdogo kwa wateja; 

6.1.12  Kutokuwa na uhalisia wa ratiba za kila siku; 

6.1.13 Magari ya matangazo yalionekana kupita katika mida ya mchana 

badala ya jioni na usiku ambapo watu wanakuwa wametulia 

majumbani;  

6.1.14 Ratiba ya kufungua na kufunga kutokuwa wazi kwa washiriki; 

6.1.15 Katazo la taasisi kuweka mabango yao katika viwanja vya maonesho 

6.1.16 Gharama kubwa za ushiriki wa maonesho zisizoendana na huduma 

ambazo NEEC imetoa; na 

6.1.17 Madarasa ya uelemishaji kufanyika mida ya mchana tu na muda 

unaotolewa kwa wawasilishaji wa mada kuwa mchache. 
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6.2  MAPENDEKEZO KWA MAONESHO YAJAYO 

6.2.1 Bajeti ya matangazo iongezwe ili kuhakikisha kuwa uwepo wa 

maonesho unajulikana na watu wengi; 

6.2.2 Matangazo ya maonesho yafanyike miezi miwili (2) kabla na 

uhamasishaji uanzie kuanzia ngazi ya kata; 

6.2.3 Maonesho yajayo yafanyike katika viwanja vilivyokatikati ya mji na 

ikiwezekana viwanja hivyo viwe katika eneo lililo wazi, rafiki na lenye 

kuhamasisha wananchi kuhudhuria; 

6.2.4 Gharama za maonesho zipungue ili kuendana na hali halisi za fedha 

za wadau; 

6.2.5 Baadhi ya mabanda ya wajasiriamali yakae mbele pamoja na mifuko 

ya uwezeshaji; 

6.2.6 Bajeti ya sare kwa washiriki iwekwe au iongezwe katika mchango wa 

ushiriki; 

6.2.7 Maonesho yafanyike katika tarehe za mwisho wa mwezi na sio katika 

kati ya mwezi kama ilivyofanyika kwa maonesho haya; 

6.2.8 Ratiba za kila siku ziwe zinatolewa siku moja kabla kama ilivyo kwa 

maonesho mengine, hii inawasaidia washiriki kuweza kujiandaa na 

kuwataarifu wakuu wa zao; 

6.2.9 Kuwe na kamati maalumu inayosimamia usafi wa mazingira hasa 

vyooni; 

6.2.10 Ratiba za kila siku zithibitishwe kabla ya kutolewa 

6.2.11 Magari ya matangazo yawe yanatangaza mida ya jioni na usiku badala 

ya mchana tu; 

6.2.12 Ratiba ya kufungua na kufunga zinapaswa ziandaliwe mapema na 

kutumwa kwa wadau siku moja kabla ili waweze kuziwasilisha kwa 

wakuu wao wa kazi; 

6.2.13 Uratibu wa wageni waalikwa kupita katika mabanda uimarishwe 

uimarishwe na uhakikishe kuwa washiriki wote wanatembelewa; 

6.2.14 Mpangilio wa uwekaji wa mabana ya matangazo katika viwanja vya 

maonesho na barabarani upitiwe na kuimarishwa na kuruhusu wadau 

wanaotaka kuweka matangazo wafanye hivyo; na 

6.2.15 Gharama za maonesho zipitiwe ili ziendane na huduma zinazotolewa ili 

zifanane na maonesho yanayoandaliwa na taasisi nyingine. 
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Kiambatisho Na. 1: Taasisi zilizoshiriki Maonesho kimakundi 

BARAZA LA TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

 
TAASISI ZILIZOSHIRIKI KATIKA MAONESHO YA TANO (5) YA MIFUKO NA 

PROGRAMU ZA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

1.0 MIFUKO NA PROGRAMU ZA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

1.1 Mfuko wa Kuchochea Kilimo Tanzania (TACT) 

1.2 PASS Trust 

1.3 Mfuko wa Dhamana za Mikopo kwa Mauzo ya Bidhaa nchi za Nje  

1.4 Mfuko wa Dhamana za Mikopo kwa Wajasirimali Wadogo na wa Kati wa 

BOT (SIDO-SMEs) 

1.5 Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa Wananchi wenye kipato cha chini  

1.6 Mfuko wa Kuendeleza Wajasirimali Wananchi (NEDF) 

1.7 Mfuko wa Dhamana kwa Wajasirimali Wadogo na wa Kati wa 

SIDO(SIDO-SMEs) 

1.8 Mfuko wa Dhamana za Mikopo kwa wakulima Wadogo (SGCS) 

1.9 African Guarantee Fund (AGF) 

1.10 Mfuko wa Mzunguko wa Mkoa (SIDO RRF) 

1.11 Mpango wa Kuendeleza Viwanda Vidogo na Vya Kati (SANVN 

Viwanda Scheme) 

1.12 UTT AMIS 

1.13 Mfuko wa SELF Microfinance 

1.14 Mpango wa Kurasimisha Ardhi na Biashara kwa Wanyonge  

1.15 Mfuko wa Maendeleo ya Vijana (YDF) 

1.16 Mfuko wa Taifa wa Watu wenye Ulemavu 

1.17 Mfuko wa Taifa wa Maji (NWF) 

1.18 EFTA Tanzania 

1.19 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 

1.20 Mfuko wa Misitu Tanzania 

1.21 Mfuko wa Hifadhi ya Milima ya Tao la Mashariki 

1.22 Mfuko wa Malikale 

1.23 Mfuko wa Kuhifadhi Wanyamapori (TWPF) 

1.24 Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (AGITF) 

1.25 Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa Watumishi wa Serikali 

1.26 Mfuko wa Fidia wa Ardhi Tanzania 

1.27 Mfuko wa Uwezeshaji wa Mwananchi (MEF) 

1.28 Mpango wa Uwezeshaji Kiuchumi kwa wanawake, Vijana na Wenye 

Ulemavu 
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2.0 WIZARA ZA SERIKALI 

 

2.1 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

2.2 Wizara ya Fedha na Mipango 

2.3 Wizara ya Maji 

 

3.0  TAASISI ZA SERIKALI  

 

2.1 Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA) 

2.2 NEEC 

2.3 Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA) 

2.4 Wakala ya Usajili Biashara na Leseni (BRELA) 

2.5  Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL) 

2.6 PURA 

2.7 Shirika la Hifadhi za Jamii (NSSF) 

2.8 NHIF 

2.9 TBS 

2.10 TAWA 

2.11 TFS 

2.12 SHIRIKA LA POSTA TANZANIA 

2.13 TMDA 

2.14 EPZA 

2.15 FCC 

2.16 Bodi ya Koroshi Tanzania (CBT) 

2.17 NBS 

2.18 TANROADS 

2.19 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 

 

4.0 VYUO VYA ELIMU YA JUU 

 

3.1 Chuo Cha Kilimo Cha Sokoine (SUA) 

3.2 Chuo Cha Ardhi Morogoro (ARIMO) 

 

5.0 SEKTA YA FEDHA 

 

4.1 SHIRIKA LA BIMA LA TAIFA (NICT) 

4.2 SANLAM GENERAL INSURANCE 

4.3 TIRA 

4.4 SANLAM LIFE ASSURANCE 

4.5 NMB BANK T. LTD 

4.6 EQUITY BANK 

4.7 VISIONMICROFINANCE FUND 

4.8 PBZA 

4.9 TCB Commercial Bank 



20 
 

6.0 MIKOA NA HALMASHAURI 

 

6.1 MKOA WA MOROGORO NA HALMASHAURI ZAKE 

 

6.1.1 Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro 

6.1.2 Halmashauri ya Wilaya ya Mlimba 

6.1.3 Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa 

6.1.4 Halmashauri ya Wilaya ya Ifakara 

6.1.5 Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga 

6.1.6 Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi 

6.1.7 Manispaa ya Morogoro 

6.1.8 Halmashauri ya Wilaya ya Gairo 

 

6.2 MKOA WA DAR ES SALAAM NA HALMASHAURI ZAKE 

 

6.2.1 Manispaa ya Ilala 

6.2.2 Manispaa ya Ubungo 

6.2.3 Manispaa ya Temeke 

6.2.4 Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 

 

6.3  MKOA WA SHINYANGA 

 

6.3.1 Manispaa ya Kahama 

 

6.4 MKOA WA PWANI 

 

6.4.1 Halmashauri ya Mji wa Kibaha 

 

7.0 SEKTA BINAFSI 

 

7.1 TCCIA 

7.2 GSI TANZANIA 

7.3 TWCC 

7.4 Majukwaa ya Wanawake yaUwezeshaji Wananch Kiuchumi (Mkoa 

waShinyanga na Morogoro) 

7.5 Moro Batiki 

7.6 SUGEKO 

 

8.0 WAJASIRIAMALI 

 

WAJASIRIAMALI – 243 


